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TAFSIRI YA MANENO YALIYOTUMIKA 

 

ELIMU SACCOS: Ni Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo 

 

MKOPO: Ni pesa ya mkupuoapewayemwanachamana chama 

kwa masharti ya kurejesha na riba yake kwa 

mudamaalum.  

 

RIBA:  Ni faida itokanayo namkopo kwa mudamaalum.  

 

DENI: Ni pesa ambayo mwanachamaanadaiwana chama 

baada ya kupewamkopo.  

 

MAREJESHO:  Ni mafungu ya 

pesayanayotakiwakuletwanamwanachamailikukidhikiwa

ngo cha mkopo na riba yake.  

 

ADHABU: Ni tozolitokanalona ucheleweshaji wa mkopo kwa 

mujibu wa mkataba. 

 

DHAMANA:  Ni maliyoyoteinayowekwa kwa ajili ya kukombolea 

deni. 

 

MDHAMINI: Ni mtu 

/mwanachamayeyotealiyejitoleakubebamzigowadenien

dapomdaiwaatashindwakulipa. 

 

MUDA: Ni mafungu ya wakatiyaliyopangwa katika wiki, miezi 

namiaka. 

 

MKATABA: Ni makubaliano baina ya 

pandembilikwakuzingatiaushahidi wa pandezote.  



 

 

 

SEHEMU YA KWANZA 

1.0 UTANGULIZI 

Sera ya Utoaji, ukusanyaji na ufutaji wa mikopo ya Elimu SACCOS ni 

mwongozo uliowekwa na chama kwa ajili ya kusimamia namna ya utoaji wa 

mikopo ndani ya chama na ni ramani ya chama inayoonesha namna ya 

kutoa mikopo kwa wanachama wake.  Taratibu hizi za mikopo zimetungwa 

kwa kuzingatia misingi ya kanuni za utendaji bora wa chama na lazima 

zifuatwe na zitumike katika shughuli zote za utoaji mikopo kwa 

wanachama. 

Sera hii itazingatia matakwa ya Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na.10 

ya mwaka 2018 na Kanuni za SACCOS za Huduma Ndogo za Fedha za 

mwaka 2019. Sera hii imejumuisha Maeneo yote muhimu yanayopaswa 

kuzingatiwa katika usimamizi wa mikopo ikiwa ni pamoja na utoaji wa 

mikopo, Ukusanyaji wa Mikopo, Ufutaji wa Mikopo, Dhamana za mkopo, 

taratibu za kuuza dhamana na kinga ya majanga ya mikopo, kama 

zinavyoelekezwa katika Kanuni ya 28-43 ya Kanuni za SACCOS za huduma 

ndogo za fedha za mwaka 2019.  

Sera hii imeandaliwa kwa kuzingatia Sharti Na. 63 la Masharti ya Chama, 

pamoja na mambo mengine sera itapitiwa mara kwa mara ili kuona kama 

kunahitaji la kufanya maboresho na bodi itakuwa na jukumu la 

kuwasilisha maoni na mapendekezo watakayoona yanafaa kwa lengo 

kuridhiwa na mkutano mkuu kabla ya kufanya maboresho.  

1.1 Madhumuni ya Sera ya Mikopo 

(a) Kuweka misingi na kanuni bora za utoaji mikopo.  

(b) Kuepusha migongano isiyo ya lazima katika kutoa mikopo.  

(c) Kupunguza hatari ya mikopo mibaya. 

(d) Kujenga imani kwa taasisi za ndani na nje, wanachama na wananchi 

kwa ujumla. 

(e) Kuiwezesha Bodi katika usimamizi wa mikopo. 

(f) Kutekeleza kwa vitendo Sheria ya Huduma ndogo za fedha Na.10 ya 

mwaka 2018 na Kanuni za SACCOS za Huduma ndogo za fedha za 

mwaka 2019. 

1.2 Walengwa wa sera hii 

Wadau wa ndani 



 

 

(i) Wanachama ndio walengwa wakuu wa Sera hii kwa kuwa ndio 

wakopaji. 

(ii) Watendaji/Wafanyakazi – Hawa ni wataalamu wa kuchanganua 

na kutathimini mikopo inayoombwa na inayotolewa.  

(iii) Wajumbe wa Bodi, Kamati ya Usimamizi – watahusika katika 

kusimamia na kuhakikisha kuwa taratibu zote za Sera 

zinafuatwa. 

 

Wadau wa nje 

i) Wakaguzi wa nje – Watatumia Sera hii wakati wa ukaguzi. 

ii) Maafisa Ushirika – Ni washauri katika utekelezaji wa sera hii 

kama wawakilishi wa Serikali. 

iii) Taasisi za Kifedha na wakopeshaji wengine – Watatumia sera hii 

wakati wa kutoa huduma ya mikopo chamani.  

iv) Mrajis wa Vyama vya Ushirika – anahusika na kuidhinisha sera 

hii na kusimamia utekelezaji wake. 

v) Makampuni ya kuchakata taarifa za wakopaji 

vi) Waajiri 

vii) Benki Kuu ya Tanzania 

viii) Wadau wengine 

SEHEMU YA PILI 

2.0 UTOAJI WA MIKOPO 

2.1 Utoaji wa mikopo kwa wanachama  

Elimu SACCOS itatoa mikopo kwa wanachama wote wenye sifa ya kupata 

mikopo kwa kuzingatia upatikanaji wa fedha kwa ajili ya kukopesha na kwa 

kuzingatia sera ya mikopo ya chama bila kuathiri sheria ya Huduma ndogo 

za fedha na Kanuni za huduma ndogo za fedha zinazosimamia SACCOS za 

mwaka 2019. 

2.2 Sifa za mwanachama anayestahili kupata mkopo 

Ili kuweka mazingira mazuri ya kuhakikisha mikopo inatolewa, baadhi ya 

mambo yafuatayo yatazingatiwa kabla mwanachama hajapatiwa mkopo 

ambapo mwanachama lazima awe na sifa zifuatazo; 



 

 

(a) Awe mwanachama hai wa Elimu SACCOS alietimiza hisa za 

msingi na anaechangia akiba kila mwezi kama inavyoelekezwa 

kwenye Masharti ya Chama.  

(b) Awe ametimiza miezi mitatu chamani tangu kujiunga kabla ya 

kuomba huduma ya mkopo chamani. ( Hii itategemea na uwezo 

wa chama kumhudumia mwanchama husika)  

(c) Asiwe na mkopo alioshindwa kulipa wakati wa kuomba mkopo 

mwingine. 

(d) Asiwe na mkopo alioshindwa kulipa kutoka taasisi nyingine. 

(e) Awe na historia nzuri chamani katika urejeshaji wa mikopo yake  

(f) Awe mshiriki mzuri kwenye shughuli za chama 

(g) Awe na mradi unaotengeneza faida 

(h) Awe na wadhamini wawili wenye akiba na  hisa toshelezi 

kudhamini mkopo anaoomba. 

 

Pamoja na sifa zilizoainishwa katika sehemu hii pia mambo yafuatayo 

yatazingatiwa kama sifa ya mwanchama kuweza kupatiwa mkopo. 

A. TABIA (CHARACTER) 

Tabia ya mkopaji itatathiminiwa kikamilifu kulingana na kumbukumbu 

zake za ukopaji na urejeshaji wa mikopo yake.  Wanachama, Kamati ya 

Usimamizi, Kamati ya mikopo au kiongozi yeyote wa chama anayeweza 

kuwa sehemu ya kujua tabia ya  mkopaji na anaweza kutoa maoni juu ya 

mkopaji husika.  

Dhamana kubwa iliyopita kiwango cha mkopo haitakuwa kigezo cha kumpa  

mkopo mwanachama aliye na tabia au historia mbaya katika ukopaji na 

urejeshaji wa mikopo.  

Wakopaji wapya watatathiminiwa kwa kuzingatia uwezo wao wa kufanya 

marejesho na kuchambua mikopo yao kupitia taasisi za uchakataji wa 

taarifa za wakopaji (Credit reference bureau).  

B. HALI (CONDITION) 

Hali ya utoaji wa mkopo kwa mwanachama itazingatia mambo ya nje 

yanayoathiri mkopo wa mwombaji ikiwa ni pamoja na 

i. Hali ya uchumi wa nchi 

ii. Thamani ya pesa 



 

 

iii. Sheria za nchi 

iv. Hali ya soko la biashara  inayoombewa mkopo 

v. Hali ya soko la kazi/ajira 

vi. Na mambo mengine yanayoathiri hali ya urejeshaji mkopo.  

C. UWEZO WA MTIRIRIKO WA KIFEDHA 

Uwezo wa kurejesha mkopo ndio kitu cha kwanza na cha msingi cha 

kuangalia katika kutathimini uwezo wa mwanachama kurejesha mkopo 

anaoomba kwa kutegemea shughuli za kiuchumi 

D. DHAMANA YA MKOPO (COLLATERAL) 

Dhamana itakayowekwa/zitakazowekwa na mwanachama wakati wa 

kuomba mkopo zitatakiwa kuwa na thamani zaidi ya kiwango cha mkopo 

utakaoombwa. Aidha, tathimini halisi ya thamani ya dhamana 

itakayowekwa na wanachama itatakiwa kutathiminiwa vizuri kabla ya 

kuwekwa kwenye dhamana ya mkopo. (Mthaminishaji anayetambuliwa na 

serikali).  

2.3 Maombi ya mkopo 

Mwanachama kabla ya kupatiwa mkopo atapaswa kuzingatia mambo 

yafuatayo; 

(a) Atachukua fomu chamani ataijaza na kuirudisha kwa utaratibu 

ulioelekezwa katika fomu hiyo.   

(b) Mwanachama atalipia gharama za fomu ya maombi ya mkopo kwa 

kiasi kilichopangwa na mkutano mkuu.  

(c) Mwanachama atalipia 1% ya mkopo kwa ajili ya kushughulikia 

mkopo huo.  

(d) Mwanachama ataomba kiasi cha Mkopo kulingana na hitaji lake.  

(e) Mwanachama atalazimika kuambatisha vielelezo vyote muhimu 

kama fomu inavyoelekeza. 

(f) Atakuwa tayari kutoa ridhaa kwa chama kutoa taarifa zake za 

mikopo kwa mamlaka za uchakati wa taarifa za wakopaji nchini 

pasipo hata kutaarifiwa. 

 

2.4 Sababu za kukataliwa kupewa mkopo 

Kwa kuzingatia kanuni ya 32 ya Kanuni za SACCOS za huduma ndogo za 

fedha zinazosimamia SACCOS, kamati ya mikopo itapaswa kumtaarifu 



 

 

mwanachama  kwa maandishi ikiwa itaona mwanachama husika hajakidhi 

vigezo vya kupata mkopo ndani ya siku saba baada ya kufanya maamuzi ya 

kumnyima mkopo huo. 

 

SEHEMU YA TATU 

3.0 GHARAMA ZA MKOPO 

3.1 Riba, Ada na Adhabu za mikopo 

Kiwango cha riba, ada, adhabu na gharama nyingine za mikopo 

vitapendekezwa na Bodi ya Chama na kupitishwa na Mkutano Mkuu wa 

wanachama. Aidha, kiwango cha riba kitawekwa baada ya kufanyika 

uchambuzi maalum utakaonyesha kiwango cha riba kilichowekwa 

kitanufaisha wanachama na kuweza kumudu gharama za uendeshaji wa 

shughuli za chama na mahitaji mengine ya chama kwa kuzingatia ulazima 

uliopo. 

Viwango vya riba, ada, adhabu na gharama nyingine vitafanyiwa marejeo ya 

mara kwa mara ili kuona kama vinaendana na wakati na vinaweza 

kubadilishwa baada ya kuridhiwa na Mkutano Mkuu na kuidhinishwa na 

Mrajis. 

Mikopo yote italipiwa riba kwa kila mwezi kama inavyofafanuliwa kwenye 

Sera hii kwa kuzingatia jedwali Na.1 

Jedwali Na.1 Viwango vya Ada, Riba na Adhabu 

Aina ya Mkopo Ada ya Mkopo  Riba (%) Adhabu (%) x Rejesho 

lilocheleweshwa 

Uzalishaji 1% 1%  

Dharura 0% 7%  

SEHEMU YA NNE 

4.0 KINGA DHIDI YA MAJANGA YA MKOPO 

4.1 Gharama za kinga ya majanga ya Mkopo 

Elimu SACCOS itakuwa na mfumo maalum wa majanga kwa kila mkopo 

unaochukuliwa isipokuwa mkopo wa dharura na kiasi hicho kitahifadhiwa 

katika akaunti maalum kwa lengo la kulinda mikopo ambayo haitarejeshwa. 

Viwango vya (kuchangia) itakuwa kama ifuatavyo; 

Muda wa mkopo (miezi) % ya mkopo 

0 – 12  0.99 

13 – 36  1.54 

37 – 60  2.09 
 

4.2 Kazi za mfuko wa majanga; 



 

 

i. Kufidia deni la mkopo wenye majanga kwa mwanachama 

aliyefariki baada ya dhamana kutokidhi.  

ii. Kufidia deni la mkopo wenye janga wa mwanachama mwenye 

ugonjwa wa akili uliothibitishwa na daktari mwenye taalum 

husika. 

iii. Kutoa rambirambi kama itakavyopangwa na mkutano mkuu 

kwa mrithi halali wa marehemu aliyekuwa na mkopo wenye 

kinga. 

iv. Robo ya fedha ya mfuko wa majanga itatumika kwenye miradi 

ya chama iwapo mfuko huo utazidi nusu ya jumla ya hisa na 

akiba zote za wanachama kwa idhini ya mkutano mkuu wa 

chama. 

(a) Uhifadhi wa fedha ya mfuko wa majanga ya mkopo. Fedha hii 

itatunzwa kwenye akaunti maalumu itakayoitwa akaunti ya  

majanga. 

(b) Atakayetoa fedha katika akaunti ya majanga, kinyume na kazi 

tajwa hapo juu (b) i-iv) atakabiliwa na mambo yafuatayo:- 

i. Ataondolewa/ kufukuzwa uanachama  

ii. Atafilisiwa  

iii. Atachukuliwa hatua za kisheria.  

(c) Watia saini watakuwa ni; 

i. Wajumbe wa Bodi ya Chama  

ii. Mwenyekiti Kamati ya Usimamizi  

iii. Watia saini katika akaunti hii ya majanga watadumu wa 

miaka 3 

4.3 Taratibu za kuhudumia mfuko wa majanga  

a. Fedha za mfuko wa majanga ya mkopo zitawasilishwa benki katika 

akaunti maalum mara baada ya mwanachama kupatiwa mkopo 

b. Fedha za mfuko zitatumika kwa malengo yaliyokusudiwa kwa 

kuzingatia mahitaji yatayojitokeza.  

c. Ikiwa mfuko haujaimarika vya kutosha kuweza kumudu mahitaji 

yanayojitokeza kiasi kinachodaiwa kinaweza kusubiri mfuko uimarike 

ndipo kilipwe. 

SEHEMU YA TANO 

5.0 MUDA WA UKOMO WA MAREJESHO YA MKOPO 

5.1 Ukomo wa kurejesha mkopo 

Mwanachama atarejesha mkopo wake kwa utaratibu aliopangiwa na kwa 

namna yeyote ile muda wa juu wa kurejesha mkopo hautazidi miaka 

mitano.  
 

Jedwali Na. 2 Aina ya mikopo na muda wa marejesho 



 

 

Aina ya Mkopo Muda wa marejesho 

Uzalishaji Mwezi 1 hadi miezi 60 

Dharura Mwezi 1-3 

  

  
 

Riba ya mkopo wa uzalishaji itatokana na kanuni ifuatayo.   

Faida = mkopo (1+t)i 

                        200 

Ambapo; (t) nimuda katika miezi, (i) ni kiwango cha riba ambacho ni 1%    

Mkopo wa dharura riba ni 7% au itakavyoamriwa vinginevyo na Mkutano 

Mkuu. 

SEHEMU SITA 

6. 0 VYANZO VYA UKOPESHAJI NA UKOMO WA MIKOPO 

6.1 Vyanzo vya Fedha za kukopesha 

Fedha za kutoa mikopo chamani zinaweza kutoka katika maeneo 

 yafuatayo; 

(a) Hisa za wanachama 

(b) Malimbikizo ya faida 

(c) Mikopo kutoka taasisi mbalimbali za kifedha na zisizo za kifedha.  

(d) Misaada kutoka kwa wafadhili wa ndani na nje ya nchi.(kwa 

kuzingatia masharti) 

6.2 Ukomo wa ukopeshaji kwa kila aina ya mkopo 

Katika Elimu SACCOS kiwango cha juu katika kila mkopo bila kuathiri 

matakwa ya kanuni ya 33(1) ya Kanuni za SACCOS za huduma ndogo za 

fedha itakuwa kama ifuatavyo.  

a) Uzalishaji  25,000,000/= 

b) Dharua  300,000/= 

 

NB: Kiwango chochote cha juu cha mkopo kinaweza kupangwa/ kufanyiwa 

marekebisho wakati wowote na mkutano mkuu.  

SEHEMU YA SABA 

7.0 UIDHINISHWAJI NA UREJESHAJI WA MIKOPO 

7.1 Uidhinishaji wa maombi ya mikopo 

(a) SACCOS haitatoa mkopo bila idhini ya Kamati ya Mkopo 



 

 

(b) Kamati ya Mikopo haitaidhinisha mkopo kama sehemu ya  mkopo 

haijadhaminiwa au mkopo haujazaminiwa kikamilifu 

(c) Kamati ya mkopo itaridhia ombi la mkopaji kupewa mkopo baada 

ya kujiridhisha na uwezo wa mwanachama kufanya marejesho 

(d) Kamati ya mikopo ina haki ya kukataa/kukubali au kurudisha 

ombi la mkopo kwa mwanachama ikiwa mwanachama atakuwa 

hakutimiza vigezo vya kupewa mkopo kama ilivyoelekezwa katika 

sehemu ya 2.1 ya sera hii. 

(e) Ikiwa ombi la mkopo halijakubaliwa SACCOS itamfahamisha 

mwanachama sababu za kukatatiliwa kwa ombi lake ndani ya 

kipindi cha siku saba. 

(f) Fedha za mikopo zitatolewa kutegemeana na hali ya ukwasi 

chamani lakini kwa namna yeyote ile mikopo midogo itapewa 

kipaumbele na ikiwa hali ya ukwasi wa chama iko chini.  

(g) Kamati ya mikopo haitaidhinisha kiwango cha mikopo kinachozidi 

shilingi 15,000,000/= 

(h) Kamati ya kitaalamu haitaidhinisha kiasi cha mikopo kinachozidi 

shillingi 15,000,000/= 

(i) Kiasi cha mkopo kinachozidi shilingi 15,000,000/= kitaamuliwa 

na Bodi ya Chama 

(j) Meneja wa chama ataruhusiwa kuidhinisha mikopo yote ya 

dharura kwa wanchama wenye sifa za kukopa mara baada ya 

Afisa Mikopo kujiridhisha uwezo wa mkopaji katika kurejesha 

mkopo husika wa dharura 

(k) Kamati ya mikopo/kamati ya kitaalamu itatumia kumbukumbu 

zifuatazo ili kufikia uamuzi wake; 

i)     Mali anazotumia mwanachama kudhamini mkopo 

ii)   Daftari linaloonyesha orodha ya wanachama 

iii)  Uzoefu katika shughuli anayoombea mkopo 

iv)  Aina ya mradi unaoombewa mkopo 

v)   Mahali mradi ulipo 

vi)   Pamoja na vigezo vingine vitakavyowekwa na chama. 

vii) Kanuni ya 30 ya Kanuni za SACCOS za huduma ndogo za 

fedha za mwaka 2019 



 

 

7.2 Viwango vya mikopo na uidhinishaji 

a) Uidhinishaji wa kamati ya mikopo 

Uidhinishaji wa mikopo utakua chini ya kamati ya mikopo au kamati ya 

kitaalam na kamati ya mikopo au kamati ya kitaalam haitaidhinisha mkopo 

unaozidi kiasi cha shilingi 15,000,000/= kiasi kitakachozidi 15,000,000/= 

kitaamuliwa na Bodi ya chama.3. 

b) Uidhinishaji wa meneja 

Katika Elimu SACCOS meneja atakuwa na mamlaka ya kuidhinisha mikopo 

yote ya dharura isiyozidi kiasi cha shilingi 300,000/= baada ya Afisa 

Mikopo kujiridhisha kama mkopaji anaweza kufanya marejesho kwa mkopo 

huo, mikopo mingine itafuata taratibu zilizoainishwa katika sera hii.  

7.3 Uidhinishaji wa Bodi ya Chama 

Bodi itakuwa na jukumu la kuidhinisha mikopo yote inayozidi kiasi cha 

shilingi 15,000,000/= ambayo kamati ya mikopo, kamati ya kitalaam na 

menejimenti hawawezi kuidhinisha kama ilivyoelekezwa katika sera hii.   

7.4 Mikopo kwa viongozi 

i. SACCOS haitatoa mkopo kwa mjumbe wa Bodi au mjumbe wa kamati 

yeyote kabla ya kupata idhini kutoka kwa wajumbe wa Bodi. 

ii. Mjumbe wa Bodi au wa kamati hatoruhusiwa kuwa miongoni wa 

wajumbe wa kikao wakati wa kupitisha mkopo wake.  

7.4 Mikopo kwa watendaji wa chama 

i. SACCOS itatoa mikopo kwa watendaji ambao ni wanachama. 

ii. SACCOS haitatoa mkopo kwa mtendaji  au mtu mwenye mahusiano 

ya karibu na chama kwa namna yeyote ile kabla ya kupata idhini 

kutoka kwa kamati ya mikopo. 

iii. Mikopo ya wajumbe wa Bodi na watendaji wakuu itajadiliwa na Bodi 

ya chama. 

Kwa namna yeyote ile SACCOS haitatoa mkopo kwa upendeleo, kwa 

viwango tofauti vya riba tofauti na vile anavyotozwa mwanachama 

mwingine. 

7.5 Urejeshaji wa mikopo 

(a) Mwanachama atafanya marejesho ya mkopo pamoja na riba 

kwa kupitia akaunti ya chama na kama itakavyopangwa na 

Mkutano Mkuu. 



 

 

(b) Ikiwa mwanachama atalipa kiasi cha mkopo wake au kulipa 

mkopo wote kwa mkupuo hatapaswa kulipa riba ya muda 

ambao hakukaa na mkopo kama inavyoelekezwa na kanuni ya 

37(2) ya kanuni za SACCOS za mwaka 2019. 

7.6 Marejesho ya mikopo 

(a) Kila mwanachama ana wajibu wa kuhakikisha anafanya 

marejesho yake kwa mikopo aliyochukua chamani  kwa njia 

zifuatazo; 

i. Makato hazina toka kwenye mshahara wake 

ii. Kuweka moja kwa moja kwenye akaunti ya chama 

(mkononi) 

iii. Zote mbili kwa pamoja yaani (i )na (ii) 

(b) Kamati ya Mikopo/Meneja watahusika mara kwa mara 

kutengeneza taarifa ya hali halisi ya mikopo ya wanachama kila 

mwezi ili kutoa hali halisi ya mikopo inayohitaji kufatiliwa kwa 

karibu zaidi. 

(c) Taarifa zitaonyesha hali halisi ya maendeleo ya mikopo na 

zitawasilishwa mbele ya Bodi kila baada ya robo mwaka na 

kuwekwa kwenye mbao za matangazo na sehemu ambazo 

wanachama wanapatikana. 

(d) Wadhamaini wa mkopo watatakiwa kuhakikisha mkopaji 

anarejesha marejesho yake kwa mujibu wa jedwali la marejesho 

yake. 

SEHEMU YA NANE 

8.0 UKOKOTOAJI NA UAINISHAJI WA MIKOPO ILIYOCHELEWESHWA 

CHAMANI. 

Chama kitaandaa taarifa za ukokotoaji wa mikopo iliyocheleweshwa kwa 

kuanzia tarehe ya mwisho ambayo rejesho la mkopo husika lilifanyika 

mpaka pale malipo yote yatakapokuwa yamekamilika.  
 

8.1 Adhabu/tozo zinazotokana na ucheleweshaji wa mkopo. 
 

Idadi ya siku za 

kuchelewesha 

Tozo / faini 

0-2 0% 

3-30 1% 

31-180 30% 

181-365 50%  

365+ 100% 



 

 

 

NB: Gharama ya ufuatiliaji itapangwa na mkutano mkuu itakayoambatana 

na tozo kwa kiasi kisichorejeshwa kulingana na asilimia kwa kila muda 

kama ilivyoainishwa hapo juu. 

 

Mikopo iliyocheleweshwa itakokotolewa kila mwezi na kutolewa taarifa siku 

ya mwisho wa mwezi ambapo mikopo hiyo itaainishishwa katika makundi 

yafuatayo:- 

 

Jedwali Na.3 Makundi na Hali ya Ucheleweshaji. 

Na. Makundi ya Uchelewaji Hali ya Uchelewaji 

1. Mikopo iliyopo kwenye angalizo Siku 31-90 

2. Mikopo iliyo chini ya Kiwango Siku 91-180 

3. Mikopo yenye mashaka Siku 181-365 

4. Mikopo mibaya/Hasara Zaidi ya siku 365  

 

8.2 Madhara ya ucheleweshaji marejesho ya mkopo 

Mwanachama aliyechelewesha marejesho ya mkopo atapata madhara 

yafuatayo:-  

(i) Kufungiwa akiba zake  

(ii) Kufungwa kwa akiba za wadhamini wake  

(iii) Kutozwa faini kwa kuzingatia kipengele  (8.1) 

(iv) Kuingizwa katika makundi ya warejeshaji wabaya kama ifuatavyo  

(a) Kundi angalizo (siku 31 – 90)  

(b) Kundi la chini ya kiwango (siku 91 – 180) 

(c) Kundi mashaka (siku 181-365)  

(d) Kundi chechefu (+365) 

(v) Akiba za wadhamini zitakatwa kufidia deni la mkopaji  

(vi) Mwanachama aliyewahi kuingizwa katika kundi mashaka na 

chechefu zaidi ya mara moja, punde amalizapo mkopo, 

ataelimishwa na hataruhusiwa kuchukua mkopo mwingine kwa 

siku 30 

8.3 Taarifa muhimu zinazopaswa kuainishwa kwa mikopo 

iliyocheleweshwa 

Taarifa ya ucheleweshwaji wa mikopo itajumuisha mambo yafuatayo;  

i. Jina la mwanachama, anuani na mawasiliano yake binafsi 

ii. Tarehe  mkopo ulipotolewa 

iii. Mkopo halisi uliotolewa na bakaa la deni linalodaiwa ambalo 

halijarejeshwa chamani 

iv. Majina ya wadhamini na dhamana ya mkopo iliyowekwa.  



 

 

SEHEMU YA TISA 

9.0 USITISHAJI WA MAPATO TARAJIWA NA MAREKEBISHO YA 

MKOPO 

9.1 Kusitishwaji mapato tarajiwa kutokana na mikopo 

iliyocheleweshwa 

Chama na mikopo kutoka kitasitisha riba zote tarajiwa ambazo zitakuwa 

zimekadiriwa kupatikana kwenye mwaka husika kutokana na mikopo 

iliyocheleweshwa iwapo mkopo uliotolewa hautalipwa kwa siku tisini. Aidha, 

chama kitaondoa mapato tarajiwa yanayotokana katika akaunti ya mapato 

tarajiwa.  

9.2 Mapitio ya kufanya marekebisho ya mikopo 

Elimu SACCOS haitafanya marekebisho ya mkopo zaidi ya mara moja kwa 

wanachama wake watakaopewa mikopo na kushindwa kurejesha kwa 

wakati. 
 

i. Mkopo wowote ambao umefanyiwa marekebisho au mabadiliko katika 

masharti yake ya awali, hautapaswa kuainishwa kama “upo katika 

daraja zuri’’  isipokuwa marejesho ya mkopo huo yamefanyika 

kikamilifu angalau mara nne mfululizo tangu mkopo ulipofanyiwa 

marekebisho. 
 

ii. Iwapo mkopo utafanyiwa marejesho kikamilifu mara nne mfululizo, 

mkopo huo utaainishwa kama mkopo usiocheleweshwa. 
 

iii. Elimu SACCOS itatoa taarifa ya mikopo yote iliyofanyiwa marekebisho 

kama taarifa inayojitegemea katika mizania ya hesabu ya chama 

42(2). 

SEHEMU YA KUMI 

10.0 MADENI, MATENGO NA USIMAMISHAJI WA MIKOPO KWA MUDA 

10. 1   Madeni Mabaya 

(a) Madeni mabaya ni yale yatakayokuwa yameshindwa kurejeshwa 

katika kipindi kinachozidi siku 30 kama ilivyofafanuliwa katika 

kanuni ya 40 (1)(2) ya kanuni za huduma ndogo za fedha 

(SACCOS) za mwaka 2019  

(b) Madeni mabaya yatafutwa katika mahesabu ya chama 

yatakapokuwa yamefikia zaidi ya miezi kumi na mbili (12) kwa 

kuzingatia Kanuni ya 43 ya kanuni za SACCOS za mwaka 2019.  

(c) Chama kitaendelea kufuatilia madeni hayo na yakilipwa 

yataingizwa kama mapato mengineyo kwa kuzingatia taratibu za 

kihasibu. 



 

 

10.2  Matengoya madeni mabaya 

Chama kitafanya matengo ya mikopo mibaya kwa kuzingatia kanuni Na. 

40(3) ya kanuni za huduma ndogo za fedha za mwaka 2019.  

Elimu SACCOS itatenga 15% kutoka katika faida yake ya mwaka kwa ajili 

ya kufidia mikopo mibaya iliyocheleweshwa na wanachama kwa kuzingatia 

kanuni Na. 40(3) ya kanuni za huduma ndogo za Fedha (SACCOS) za 

mwaka 2019 ili kufidia kiasi cha mikopo hiyo mibaya kama inavyoainishwa 

katika jedwali Na.2 
 

Jedwali Na.2 Matengo ya Mikopo Mibaya. 

Na. Makundi ya Uchelewaji Hali ya 

Uchelewaji 

Kiasi cha matengo 

(% ya bakaa kwa 

mkopo 

uliochelewa) 

1. Mikopo iliyopo kwenye 

angalizo 

Siku 31-90 10% 

2. Mikopo iliyo chini ya 

Kiwango 

Siku 91-180 30% 

3. Mikopo yenye mashaka Siku 181-365 50% 

4. Mikopo mibaya/Hasara Zaidi ya siku 

365  

100% 

 

Kiasi cha tengo litakalotengwa kwa ajili ya kufidia mikopo mibaya 

iliyocheleweshwa kitawekwa kwenye akaunti maalum ya mikopo 

mibaya. 

10.3  Kusimamishamikopo kwa muda 

(a) Chama kinaweza kusimamisha utoaji wa mikopo kulingana na 

mwenendo wa ulipaji wa mikopo hiyo. 

(b) Ikiwa ni Mikopo mingi ambayo ipo mikononi mwa wanachama na 

haijakusanywa na hivyo kuhatarisha hali ya ukwasi katika chama 

“liquidity crisis”. 

(c)    Endapo Mrajis wa Vyama vya Ushirika atafanya ukaguzi na 

kubaini na kujiridhisha kuwa hali halisi ya kifedha ni mbaya.  

SEHEMU YA KUMI NA MOJA 

11. 0 UKUSANYAJI WA MADENI 

Mikopo yote itakayotolewa na chama kwa wanachama wake itapaswa 

kulipwa chamani kwa utaratibu uliopangwa na ikiwa utaratibu uliowekwa 

hautafatwa na wakopaji chama kitakuwa na jukumu la kufuatilia na 

kuhakikisha madeni yote yanakusanywa. 



 

 

11.1 Mambo ya kuzingatia kabla ya ukusanyaji wamadeni 

Chama kitaendelea kuhakikisha madeni yote yanakusanywa kwa kuzingatia 

utaratibu uliowekwa kati ya mkopaji na mkopeshaji na mambo yafuatao 

yakibainika ufatiliaji wa karibu utahitajika, aidha miongoni mwa mambo 

hayo ni pamoja na; 
 

i. Malipo ya marejesho ya mwanachama yatakuwa pungufu ya malipo 

yaliyotakiwa kulipwa kwa mujibu wa masharti ya mkataba 

uliosainiwa na mwanachama kipindi anachukua mkopo.  

ii. Endapo malipo ya marejesho ya mwanachama hayatafanyika ndani ya 

kipindi cha siku thelathini (30) tangu marejesho hayo kutakiwa 

kufanyika bila kujali kuwa mkopo uliocheleweshwa ni riba  au riba na 

mkopo msingi. 

iii. Iwapo jedwali la marejesho ya mkopo lililopo kwenye fomu ya mikopo 

halitazingatiwa katika marejesho ya mkopo ya mwanachama.  

11.2 Mkataba wa mkusanya madeni 

Chama kinaweza kuingia mkataba na mkusanya madeni endapo itaonekana 

mkopaji amechelewesha marejesho na jitihada za chama kufanya ufuatiliaji 

zimeshindwa kuzaa matunda na hatimaye kuona umuhimu wa kuweka 

mkusanya madeni. 

Bila kuathiri maelekezo mengine hapo juu, mkusanyaji wa madeni 

atapaswa kupata ada yake  moja kwa moja kutoka kwa mdaiwa 

Aidha chama kinapaswa kuzingatia mambo yafuatayo kabla ya kuingia 

mkataba na mkusanya madeni; 

i. Kuhakikisha mkusanya madeni ana kibali maalum cha kufanya 

kazi hiyo kutoka mamlaka halali za serikali (TCDC) 

ii. Kujiridhisha mahali na sehemu mtoa huduma anafanyia kazi zake  

iii. Kuangalia historia ya mtoa huduma. 

iv. Kuhakikisha mtoa huduma analinda haki za mwanachama wakati 

wa kukusanya madeni 

v. Kuhakikisha mkusanya madeni anakusanya deni kwa kuzingatia 

mkataba na makubaliano yaliyopo kwenye fomu ya mkopo na 

mkataba wa mkopo 

vi. Kuhakikisha mkusanya madeni anatambua vema mali za mkopaji 

zilizotumika kudhamini mkopo  

vii. Kufanya tathmini na kujiridhisha kama mkusanya madeni ana 

uwezo na vifaa vitakavyomsaidia kufanya kazi hiyo pasipo 

kukigharimu chama. 



 

 

viii. Mkataba uainishe haki na wajibu za pande zote na upite kwa 

mwanasheria kwa ajili ya kulinda haki za pande zote  

ix. Mkataba wa mkusanya madeni na chama utapitishwa kwa Mrajis 

ili aone kama mkataba husika haujaegemea upande mmoja 

x. Kuhakikisha taratibu zote zitakazochukuliwa na Mkusanya 

madeni, zinalinda haki ya mwanachama na chama kwa ujumla. 

SEHEMU YA KUMI NA MBILI 

12.0UFUTAJI WA MIKOPO NA UUZAJI WA DHAMANA 

12.1 Hatua za ufutaji wa mikopo 

Elimu SACCOS itafuta mikopo yake kutoka katika mizania yake endapo:  

(a) Mkopo utacheleshwa kurejeshwa kwa zaidi ya siku 365;   

(b) Chama kitapoteza haki zake za kimkataba zinazohusiana na mkopo 

husika;  

(c) Chama kimekosa haki kisheria katika dai la mkopo husika 

(d) Mkopo utakapoonekana hauwezi kukusanywa;  

(e) Hakuna uwezekano wa chama kukusanya mkopo kutokana na 

hukumu ya mahakama. 

(f) Dhamana zote zilizodhamini mkopo, zimetathiminiwa na kuuzwa, na 

mapato yanayotokana na mauzo yameshindwa kufuta mkopo 

unachodaiwa 

(g) Chama hakina uwezo wa kukusanya mkopo au hakuna dhamana au 

jitihada za kukusanya deni zimeshindikana.  

(h) Ikiwa chama kina tengo la mikopo mibaya linalotosha kufuta 

mkopo. 
 

Iwapo mkopo wa mwanachama utafutwa kwenye vitabu vya chama na 

kama mwanachama huyo atakuwa hajatangazwa kufilisika, mkopo 

huo utapaswa kufuatiliwa na kukusanywa kama mikopo mingine.  

12.2 Taratibu za chama kuuza dhamana za mwanachama 

Ili kufidia mikopo mibaya chama kinaweza kuuza dhamana za 

mwanachama. Aidha Kabla chama hakijauza dhamana za mwanachama 

kitapaswa kuzingatia mambo yafuatayo; 

i. Akiba na hisa za hiyari za mwanachama zimechukuliwa katika 

akaunti ya mwanchama lakini hazijatosheleza kulipa deni husika la 

mwanchama 

ii. Wadhamini wamepatiwa taarifa na kushindwa kutoa ushirikiano wa 

kutosha kuhakikisha deni la mkopaji limelipwa. 

iii. Ikiwa mwanachama ana dhamana zaidi ya moja dhamana 

itakayouzwa ni ile tu inayoweza kukidhi deni husika na dhamana 



 

 

zilizobaki zinaweza kurudishwa baada ya kujiridhisha deni husika 

limelipwa kikamilifu. 

iv. Chama kitalazimika kurudisha kiasi cha fedha kilichobakia mara 

baada ya dhamana kuuzwa na kufuta mkopo 

v. Chama kinaweza kuuza dhamana za mdhamini baada ya akiba, hisa 

na dhamana za mkopaji mwenyewe kushindwa kulipia mkopo.  

 

13.0 HITIMISHO 

Sera hii imetayarishwa na Bodi ya Elimu SACCOS na kupitishwa na 

wanachama katika Mkutano Mkuu uliofanyika tarehe 24 Mwezi 10, mwaka 

2020. Na itaanza kutumika tarehe 01, mwezi 01, mwaka 2020 baada ya 

kuidhinishwa na Mrajis. 

 

 

_________________________________ 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika 

 

Tarehe_________________ 

 


